![126200](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/126200.jpg)
![126205](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/126205.jpg)
นายธีรพงศ์ ตันติเพชราภรณ์ ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดพังงา เปิดเผยว่า สถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 ทั่วประเทศทำให้เกิดผลกระทบกับเกษตรกรจากมาตรการเร่งด่วนในการควบคุมและยับยั้งการแพร่ระบาดโดยเฉพาะเรื่องของการทำการตลาดซื้อ/ขาย การกระจายสินค้า เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของเกษตรกรในทุกพื้นที่สภาเกษตรกรจังหวัดทุกจังหวัดต่างเข้าร่วมแบ่งปันทุกข์ของเกษตรกร ด้วยแนวคิดของสมาชิกและสภาเกษตรกรจังหวัดพังงาเกษตรกรต้องได้ประโยชน์ที่สุด หนึ่งในแนวทางช่วยปันทุกข์ให้เกษตรกรคือการประสานไปยังจังหวัดพังงาเพื่อนำผลผลิตของเกษตรกรร่วมสนับสนุนโครงการ “1 ตำบล 1 คลังอาหาร” เพื่อทุกตำบลในจังหวัดพังงาประชาชนจะได้รับผลผลิตของเกษตรกรกระจายไปยังทุกหมู่บ้านหรือด่านคัดกรอง ประชาชนได้บริโภคผลผลิตจากเกษตรกรที่ทางจังหวัดนำไปมอบ เป็นการอุดหนุนเกษตรกรให้ได้ขายผลผลิตซึ่งอาจจะคุ้มทุนหรือได้กำไรเล็กน้อยแต่ก็เพื่อให้ผ่านพ้นช่วงภาวะวิกฤตนี้ไปให้ได้ โครงการ“1 ตำบล 1 คลังอาหาร” นั้น ได้รับการสนับสนุนทั้งจากภาครัฐ เอกชนและประชาชน ทั้งในจังหวัดพังงาและจังหวัดใกล้เคียงรวมทั้งจากส่วนกลางช่วยกันบริจาค สมทบทุน และจากกองทุนในการจัดงานเกษตรแฟร์ของจังหวัดนำมาจัดซื้อผลผลิตจากเกษตรกรที่ประสบปัญหาเดือดร้อนจำหน่ายและกระจายผลผลิตไม่ได้ เช่น สับปะรดภูงา แตงโม ซึ่งระยะแรกที่สภาเกษตรกรจังหวัดพังงานำผลผลิตเข้าร่วมสนับสนุนโครงการฯ ได้แก่ สับปะรด จำนวน 2, 000 ลูก มังคุด จำนวน 500 กิโลกรัม
![มอบมังคุด](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/มอบมังคุด.jpg)
![มอบสับปะรด](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/มอบสับปะรด.jpg)
อย่างไรก็ตาม สภาเกษตรกรจังหวัดพังงา คาดการณ์ว่าในเดือนพฤษภาคมนี้ ผลผลิตที่กำลังออกมา คือ ทุเรียนพื้นเมือง มังคุด อาจยังคงมีปัญหาเรื่องการตลาด การกระจายสินค้าอยู่ จึงได้เตรียมการเพื่อช่วยปันทุกข์เกษตรกร โดยสภาเกษตรกรจังหวัดพังงาจะเข้าไปทำการประชาสัมพันธ์ หาตลาด สมทบสนับสนุนร่วมโครงการ 1 ตำบล 1 คลังอาหาร ในระยะต่อไปตามแนวทางของจังหวัดหรือแนวทางอื่นๆให้กับเกษตรกร
![95762299_2853737091389965_9047620278590373888_n](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/95762299_2853737091389965_9047620278590373888_n.jpg)
![95730655_2853205691443105_7868080125756047360_n](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/95730655_2853205691443105_7868080125756047360_n.jpg)
“ในช่วงของวิกฤตโควิดต้องมองว่าถ้าเป็นพืชที่ไม่สามารถบังคับให้มีหรือไม่มีผลผลิตได้ เช่น ผลไม้หรือพืช/พืชยืนต้นที่ปลูกไปแล้วต้องหาทางแก้ปัญหา เกษตรกรต้องให้ความร่วมมือในการคัดสรรสินค้าที่มีคุณภาพเพราะเชื่อว่าทางภาครัฐ เอกชนที่จะเข้ามาช่วยเรื่องการกระจายสินค้า การแลกเปลี่ยนสินค้า เขาก็ต้องการสินค้าดีมีคุณภาพ เกษตรกรต้องพัฒนาเพื่อรักษาคุณภาพให้ผลผลิตของตนเองดีเท่าที่จะทำได้ เราต้องทำงานและวางแผนร่วมกัน ส่วนเกษตรกรที่ปลูกพืชระยะสั้นก็ต้องวางแผนการผลิตให้ดี รัดกุม เพราะการบริโภคจะไม่กลับสู่สภาวะปกติเหมือนเดิมทั้งหมด การวางแผนการผลิตก็สมควรลดหรือปรับลงเพื่อที่จะให้เหมาะกับสถานการณ์ตอนนี้ ซึ่งเป็นสิ่งที่สภาเกษตรกรจังหวัดพังงาพยายามกระตุ้นหรือบอกกับเกษตรกรไว้” ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดพังงา กล่าวปิดท้าย
![7975730ff5ae8dc9acb85c548e1da088_small](https://www.nfc.or.th/wp-content/uploads/2020/05/7975730ff5ae8dc9acb85c548e1da088_small.jpg)
…………………………………………………………………
ข่าว : วัฒนรินทร์ สุขีวัย
ภาพ : สกจ.พังงา
อำนวยการข่าว : ภาสันต์ นุพาสันต์