![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_34-1024x681.jpg)
เมื่อวันจันทร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 ณ ศูนย์บริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ อำเภอเมืองยะลา จังหวัดยะลา นายนัยฤทธิ์ จำเล ประธานสภาเกษตรกรแห่งชาติ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมสภาเกษตรกรแห่งชาติร่วมใจช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม 3 จังหวัดชายแดนใต้ ปี พ.ศ. 2567 (ยะลา ปัตตานี นราธิวาส)
โดยมีผู้เข้าร่วมพิธีเปิดกิจกรรมนี้ ได้แก่
1) พันเอกอนุชา โนนคู่เขตโขง รองเลขาธิการ กองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายใน ภาค 4 ส่วนหน้า
2) นางสาวกนกรัตน์ พงษ์ธัญญะวิริยา ผู้ช่วยเลขาธิการ ศอ.บต. (กระทรวงเกษตรและสหกรณ์)
3) นายโอฬาร บิลสัน ปลัดจังหวัดยะลา
4) จ่าเอกเฉลิมพล ญาณวิสุทธิสกุล เกษตรและสหกรณ์จังหวัดยะลา
5) ดร.วันสาด ศรีสุวรรณ รองประธานสภาเกษตรกรแห่งชาติ คนที่ 2
6) คณะสมาชิกสภาเกษตรกรแห่งชาติ และสมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัด
7) นายณรงค์รัตน์ ม่วงประเสริฐ รองเลขาธิการสภาเกษตรกรแห่งชาติ
8) นายสำอาง แก้วประดับ ผู้ตรวจการประจำภาค สำนักงานสภาเกษตรกรแห่งชาติ
9) นายเมธัสสิทธิ์ ลัคนทินวงศ์ ผู้อำนวยการกองกลาง สำนักงานสภาเกษตรกรแห่งชาติ
10) นายภูผา บัวบุญ ผู้อำนวยการกองยุทธศาสตร์ สำนักงานสภาเกษตรกรแห่งชาติ
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_25-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_26-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_41-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_30-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_32-1024x1000.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_18-1024x682.jpg)
จากสถานการณ์ฝนตกหนัก ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ ได้แก่ จังหวัดยะลา ปัตตานี และนราธิวาส ในช่วงวันที่ 21-22 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา ส่งผลให้เกษตรกรที่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมด้านพืช สัตว์ และด้านอื่นๆ ได้รับผลกระทบในวงกว้าง เกิดความสูญเสียทั้งต่อชีวิตและทรัพย์สิน บ้านเรือน ไร่นา และสาธารณะประโยชน์ต่างๆ ได้รับความเสียหายเป็นอย่างมาก สภาเกษตรกรแห่งชาติได้รับทราบถึงความเดือดร้อนของพี่น้องเกษตรกรจึงได้เชิญชวนสมาชิกสภาเกษตรกรแห่งชาติ สมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัด พนักงานสำนักงานสภาเกษตรกรแห่งชาติ และพนักงานสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัด ร่วมบริจาคเพื่อช่วยเหลือเยียวยาผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ โดยประธานสภาเกษตรกรแห่งชาติได้มอบข้าวสารให้กับ 3 จังหวัดชายแดนใต้ จังหวัดละ 550 ถุง รวมทั้งสิ้น 1,650 ถุง และมอบถุงยังชีพ จำนวน 120 ชุด พร้อมทั้งร่วมกิจกรรมปล่อยคาราวานช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยไปพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ เพื่อนำสิ่งของต่างๆ มอบให้แก่พี่น้องเกษตรกรที่เดือดร้อนต่อไป
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_46-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_45-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_43-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_23-1024x681.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_2-1024x682.jpg)
![](https://nfc.or.th/wp-content/uploads/2024/02/LINE_ALBUM_5267_240205_47-1024x681.jpg)
———————————————–
ข่าว : อรรจนา บุณยรัตพันธุ์
ภาพ : พิเชษฐ์ บุญสนอง
อำนวยการข่าว : อภิวัฒน์ มีลาภ